Tsarin

A yau da wuya ka sami wanda ba shi da wayar hannu, kwamfutar hannu ko ma kwamfuta. Baya ga kasancewa kayan aikin, waɗannan na'urori suna da mahimmanci don ayyukan nishaɗi, kamar amfani da shafukan sada zumunta da aikace-aikacen taɗi, kamar WhatsApp.

Koyaya, don aiki yadda yakamata, waɗannan na'urori suna buƙatar tsarin aiki. Idan ba ku san menene ba, ya kamata ku sani cewa, ta hanya mai sauƙi da sauƙi, tsarin aiki (OS) wani shiri ne (software) wanda aikinsa shine sarrafa albarkatun tsarin, yana ba da hanyar sadarwa ta yadda kowannenmu zai iya. iya amfani da kayan aiki.

Ko da yake yana ɗan fasaha ne, ba ainihin ra'ayi ba ne mai wuyar fahimta. A cikin wannan labarin muna raba bayanai game da manyan tsarin aiki da suke a halin yanzu, muna yin bayani dalla-dalla abin da suka kunsa da abin da ake amfani da su.

Menene Tsarin Aiki?

Kamar yadda aka ambata, tsarin aiki shine software da ke da alhakin aiki na kwamfuta ko smartphone. Tsarin ne wanda ke ba da damar duk shirye-shirye da sassan kwamfutar su yi aiki kuma yana ba mai amfani damar yin hulɗa tare da na'ura, ta hanyar haɗin kai mai fahimta.

Lokacin da kuka kunna kowace na'ura, tsarin aiki yana lodi kuma ya fara sarrafa albarkatun kwamfutar. A cikin bugun jini mai sauƙi, yana sauƙaƙa rayuwa ga mai amfani, yana sa yin amfani da na'urar ya fi dacewa kuma mafi aminci, tunda tsarin aiki ne ke sanya abin da zai yi ga kwamfuta, wayar hannu ko kwamfutar hannu.

Wasu daga cikin ayyukan tsarin aiki

Albarkatu: tsarin yana buƙatar samun isasshen ƙarfi da ƙwaƙwalwar ajiya ta yadda za a iya aiwatar da dukkan ayyuka daidai, wannan yana yiwuwa ɗayan mahimman ayyukan tsarin aiki.

Ƙwaƙwalwar ajiya: shine abin da ke ba da garantin cewa kowane aikace-aikace ko aiki sun mamaye ƙwaƙwalwar ajiyar da ake buƙata don aiki, a amince da barin sarari don wasu ayyuka.

Fayiloli: su ke da alhakin adana bayanai, tunda babban ƙwaƙwalwar ajiya yawanci iyakance ne.

Bayanai: sarrafa bayanan shigarwa da fitarwa, don kada bayanin ya ɓace kuma ana iya yin komai lafiya.

Tsari: yana yin sauye-sauye tsakanin ɗawainiya da wani, ta yadda mai amfani zai iya yin / aiwatar da ayyuka da yawa / aikace-aikace a lokaci guda.

Ana iya kunna waɗannan ayyuka na tsarin aiki ta hanyar maɓalli, na'urori irin su linzamin kwamfuta da keyboard a cikin hulɗa tare da mahaɗar hoto (abin da ke bayyana akan allo), ta hanyar taɓa allon kai tsaye (taba taɓawa), idan akwai. wayoyi da Allunan, ko ma ta hanyar umarnin murya da aka rigaya akwai a wasu na'urori da aikace-aikace.

A matsayinka na gaba ɗaya, an riga an shigar da tsarin aiki ta tsohuwa akan na'urar. Saboda haka, yana da mahimmanci waɗanda ke amfani da wayoyin hannu, kwamfutar hannu da kwamfutoci su san ɗan ƙaramin bayani game da shi kuma su san manyan tsarin aiki da ake da su. Za mu yi magana game da su daga baya.

Tsarukan aiki don kwamfutoci

Gabaɗaya, tsarin aiki na kwamfuta (tebur ko kwamfutar tafi-da-gidanka) sun fi waɗanda ake amfani da su a cikin na'urorin hannu, kamar kwamfutar hannu da wayoyin hannu. A ƙasa, mun kalli saman uku dalla-dalla.

Windows

Microsoft wanda ya haɓaka shi a cikin 80s, yana ɗaya daga cikin shahararrun tsarin aiki a duniya, wanda kusan dukkanin manyan kamfanonin kera kwamfutoci a duniya suka karɓe shi. A tsawon lokaci yana samun sabbin sigogin da aka sabunta (Windows 95, Windows 98, Windows XP, Windows Vista, Windows 7, Windows 8 da Windows 10).

Ya isa ga waɗanda ke buƙatar amfani na asali da aiki, ko dai don karatu ko aiki, suna da fa'ida mai saurin fahimta.

macOS

Apple ne ya ƙera shi, shine keɓantaccen tsarin aiki don kwamfutoci da kwamfutoci na alamar, mai suna Mac (Macintosh). Shi ne, tare da Windows, tsarin aiki da aka fi amfani da shi a duniya, wanda ke karɓar sabuntawa da sababbin nau'ikan shekaru da yawa. Ko da yake ba shi kaɗai ba ne, shi ne tsarin aiki da ƙwararrun masu fasaha ke amfani da su, wato waɗanda ke aiki tare da samar da bidiyo, zanen hoto ko wuraren da ke da alaƙa.

Linux

Ita ce tsarin aiki da aka fi amfani da shi a cikin kamfanoni, kamar yadda yake buɗe tushen, wanda ke nufin yana ba da damar cikakken damar yin amfani da lambar tushe (ba kamar tsarin aiki na baya ba). Yana da matukar dacewa, mai sauƙin siffanta shi kuma ana ɗaukarsa amintacce. Duk da haka, ba ya zama ruwan dare a kan kwamfutocin gida ko na sirri.

Tsarukan aiki na wayar hannu da kwamfutar hannu

A kan na'urorin hannu (kamar wayoyin hannu da kwamfutar hannu) tsarin aiki sun fi sauƙi kuma an yi su musamman don irin wannan na'urar. Ko da yake akwai wasu, manyan su ne:

iOS

Shi keɓantaccen tsarin aiki don wayoyin hannu da allunan alamar Apple kuma shine tsarin farko na wayoyin hannu da aka ƙirƙira. Yana da sauri sosai, yana da zaɓuɓɓukan aikace-aikacen da yawa don saukewa kuma mai sauƙi, kyakkyawa da sauƙin sarrafawa.

Android

Tsarin aiki ne na yawancin wayoyin salula daban-daban, waɗanda suke tabbatar da ƙarin ƙarin zaɓuɓɓuka, duka cikin sharuddan samfura da farashin. Google ne ya kirkiro shi kuma a yau shi ne tsarin da aka fi amfani da shi a duniya.

Menene bambance-bambance tsakanin tsarin aiki?

Ka'idojin aiki na kowane tsarin iri ɗaya ne ba tare da la'akari da tsarin aiki ba, tare da wasu cikakkun bayanai waɗanda dole ne a yi la'akari da su dangane da abin da kowane mutum ke nema yayin siyan sabuwar wayar hannu.

Babban abin da ya bambanta shi ne a cikin mahallin kowane ɗayan (wato, abin da ke bayyana akan allo), don haka kowane tsarin aiki yana da nasa bayyanar. Yana da al'ada ga wanda ko da yaushe yana amfani da Windows ya sami matsala don sabawa da Mac kuma akasin haka. Duk da haka, babu abin da lokacin ba ya warware.

Ko da yake yana yiwuwa a haɓaka ko ma canza tsarin aiki, yawancin mutane sun ƙare ba su yi ba. Don haka yana da kyau a zabi tsarin aiki da za a yi amfani da shi kafin siyan na'urar da ƙarin koyo game da yadda kowannensu yake aiki.

TechnoBreak | tayi da Reviews
Logo
Baron kaya